12 ವರ್ಷದ ನಂತರ ಆತನನ್ನು ನಿರಪರಾಧಿಯೆಂದು ಬಿಟ್ಟರು – ಅಷ್ಟೊತ್ತಿಗೆ ಆತನ ಬದುಕೇ ನಾಶವಾಗಿತ್ತು!

ಲೇಖನ: ತಲ್ಹಾ ಕೆ.ಪಿ (ವಕೀಲರು, ಬೆಂಗಳೂರು)

ದಿನಾಂಕ 13.5.2008 UP’ಯ ಭಾದೋಹಿ’ಯ ಶಾಬಾಜ್ ಅಹ್ಮದ್ ಮತ್ತು ಅವರ ಮನೆಯವರಿಗೆ ಕರಾಳ ದಿನವಾಗಿತ್ತು . ಏಕೆಂದರೆ ಅಂದು ಅವರ ಮೇಲೆ ಜೈಪುರ ಪೊಲೀಸ್ ಸ್ಟೇಷನ್’ನಲ್ಲಿ ದೇಶ ದ್ರೋಹ, ಕೊಲೆ, ಬಾಂಬ್ ಬ್ಲಾಸ್ಟ್’ ನಡಿಸಿದಂತಹ ಅಪರಾಧ ಹೊರೆಸಲಾಗಿತ್ತು. ಅದಲ್ಲದೆ ಆರೋಪಿಯೆಂದು ಪೊಲೀಸರು ಬಂಧಿಸಿದಾಗಲೇ, ಆತನನ್ನು ದೇಶದ ಹಲವಾರು ಭಯೋತ್ಪಾದಕ ಕೃತ್ಯಗಳಲ್ಲಿ ಆತ ಭಾಗಿಯಾಗಿದ್ದನೆಂದು ಮತ್ತು ಅವರಿಂದ ತರಬೇತಿ ಪಡೆದು ಈ ಘೋರ ಕೃತ್ಯ ಮಾಡಿದ್ದಾನೆಂದು ದೇಶದ ಟಿ ವಿ ಮತ್ತು ಪತ್ರಿಕೆಗಳು ವರ್ಣರಂಜಿತವಾಗಿ ಹಲವಾರು ದಿನಗಳವರೆಗೆ ವಿವರಿಸಿತ್ತು. ಅಂದಿನವರೆಗೆ ಮನೆಯವರಿಗೆ ಮತ್ತು ಮಿತ್ರರಿಗೆ ಪ್ರೀತಿಪಾತ್ರನಾಗಿದ್ದವ ಒಂದೇ ದಿನದಲ್ಲಿ ದೇಶದ್ರೋಹಿ ಎಂಬ ಹಣೆಪಟ್ಟಿ ಕಟ್ಟಿಕೊಂಡು ಜೈಪುರ ಜೈಲುಸೇರಿಕೊಂಡಿದ್ದ.

ಈಗ ಆತ ಯಾರಿಗೂ ಬೇಡದ ವ್ಯಕ್ತಿ, ಎಂದರೆ ಹಲವಾರು ಜನರನ್ನು ಕೊಂದ ಬಾಂಬ್ ಬ್ಲಾಸ್ಟ್’ನಲ್ಲಿ ಆತ ಭಾಗಿ ಎನ್ನುವ ಘೋರ ಆರೋಪದ ವಿಚಾರ ಆತನನ್ನು ಅತಿಯಾಗಿ ಕಾಡುತ್ತಿತ್ತು , ನಾನಾ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಪೊಲೀಸರು ಆತನನ್ನು ನಿರಂತರ ಕೇಳುತ್ತಿರುವ ಪ್ರಶ್ನೆ, ನೀನು ಯಾವ ಭಯೋತ್ಪಾದಕ ಸಂಘಟನೆಗೆ ಸೇರಿದವ? ಈ ಬ್ಲಾಸ್ಟ್ ನಡೆಸಲು ಎಷ್ಟು ಹಣ ಬಂದಿದೆ? …..ಇತ್ಯಾದಿ ಇತ್ಯಾದಿ.ಏನೂ ತಿಳಿಯದಿದ್ದರೂ ನೂರಾರು ಸಲ ಈ ರೀತಿಯ ನಾನಾ ಪ್ರಶ್ನೆಗಳಿಗೆ ಆತ ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ನೊಂದು ಹೋಗಿದ್ದ. ಏಕೆಂದರೆ ಆತನ ಮೇಲೆ ಒಂದಲ್ಲ ಎರಡಲ್ಲ ಸುಮಾರು ಒಂಬತ್ತು FIR’ಗಳು ವಿರುದ್ಧ ದಾಖಲಾಗಿದ್ದವು. ಒಂದರಲ್ಲಿ ಆತ ಜಾಮೀನು ಪಡೆದರೆ ಇನ್ನೊಂದು FIR’ನಲ್ಲಿ ಆತನಿಗೆ ಜೈಲಿನಲ್ಲಿಯೇ ಇರಬೇಕಾಗಿ ಬರುತಿತ್ತು.

ಆತನ ವಕೀಲರು ಕೋರ್ಟಿನಲ್ಲಿ ತಿಳಿಸಿರುವಂತೆ 2008 ರಲ್ಲಿ ಅವನ ಮೇಲೆ ಬಾಂಬ್ ಸ್ಪೋಟಕ್ಕೆ ಸಂಭಂದಿಸಿದ ಸುಮಾರು ಒಂಬತ್ತು FIR’ಗಳನ್ನು ದಾಖಲಿಸಲಾಗಿತ್ತು. ಅದರ ಪೈಕಿ ಸುಮಾರು 8 ರಲ್ಲಿ ಪೊಲೀಸರು ಕೋರ್ಟಿಗೆ ಆರೋಪ ಪಟ್ಟಿ ಸಲ್ಲಿಸಿದರು.ಅದರಲ್ಲಿ ಆತ ನಿರ್ದೋಷಿಯೆಂದು ಸಾಬೀತಾಗಿದೆ. ಈಗ ಮತ್ತೆ 12 ವರ್ಷಗಳ ನಂತರ ಉಳಿದ ಮತ್ತು ಇಷ್ಟರವರೆಗೆ ಆರೋಪಪಟ್ಟಿ ದಾಖಲಿಸದ FIR ಹೆಸರಿನಲ್ಲಿ ಅದೇ ಆರೋಪಗಳಿಗಾಗಿ ಆತನನ್ನು ಮತ್ತೆ ಬಂಧಿಸುವುದು ಸರಿಯಲ್ಲ ಎಂದು ತಿಳಿಸಿದಾಗ ಸುಮಾರು 12 ವರ್ಷಗಳ ನಂತರ ಮಾಡದ ತಪ್ಪಿಗಾಗಿ ಆತ ಈ ಭಯಂಕರ ಯಾತನೆಯನ್ನು ಅನುಭವಿಸಬೇಕಾಗಿ ಬಂತು ಎನ್ನುವುದು ಅತ್ಯಂತ ಬೇಸರದ ಸಂಗತಿ. ಮಾಡದ ತಪ್ಪಿಗೆ ಒಬ್ಬ ವ್ಯಕ್ತಿಗೆ ಸುಮಾರು 12 ವರ್ಷಗಳ ಕಾಲ ಜೈಲಿನಲ್ಲಿರಿಸುವುದು ಮತ್ತು ನಂತರ ಆತನನ್ನು ನಿರಪರಾಧಿ ಎಂದು ಹೇಳಿ ಬಿಟ್ಟುಬಿಡುವುದು ನಿಜಕ್ಕೂ ಆಘಾತಕಾರಿ. ಈ ರೀತಿಯ ಕೇಸ್”ಗಳಲ್ಲಿ ಬಂಧಿತರಾದವರ ಪುನರ್ವಸತಿಗಾಗಿ ಸರಕಾರದ ಬಳಿ ಯಾವುದೇ ಸಮರ್ಪಕವಾದ ಯೋಜನೆ ಇಲ್ಲ ಎನ್ನುವುದು ಅತ್ಯತ ಕಳವಳಕಾರಿ ಸಂಗತಿ. ಇಷ್ಟು ವಷಗಳಿಂದ ಭಯೋತ್ಪಾದಕ ಎಂದು ನಿರಂತರ ಸಮಾಜದಲ್ಲಿ ಗುರುತಿಸಲ್ಪಟ್ಟ, ಈ ವ್ಯಕ್ತಿಯು ಇಂದು ನಿರಪರಾಧಿಯೆಂದಾದಾಗ ಆತನ ಬಳಿ ಯಾರು ಇರುವುದಿಲ್ಲ. ಅದರ ಕುರಿತು ಮಾಧ್ಯಮಗಳಲ್ಲಿ ಯಾವುದೇ ಪ್ರಚಾರವಿರುವುದಿಲ್ಲ. ಟಿ ವಿ’ಯಲ್ಲಿ ಯಾವುದೇ ಪ್ರೈಮ್ ಟೈಮ್ ಟಿಬೇಟ್ ನಡೆಯುವುದಿಲ್ಲ. ಪತ್ರಿಕೆಗಳ ಸಂಪಾದಕರು ಯಾವುದೇ ಲೇಖನಗಳು ಬರೆಯುವುದಿಲ್ಲ. ಎಲ್ಲಿಯ ತನಕವೆಂದರೆ ಆತ ಬಿಡುಗಡೆಯಾದಾಗ ಅದು ಒಂದು ಸುದ್ದಿ ಕೂಡ ಆಗುವುದಿಲ್ಲ ಎನ್ನುವುದು ವಿಪರ್ಯಾಸ. ಈ ರೀತಿ ಯಾತನೆ ಅನುಭವಿಸಿದ ಸಾವಿರಾರು ಅಮಾಯಕ ಯುವಕರ ಪುನರ್ವಸತಿಗಾಗಿ ದೇಶದಲ್ಲಿ ಸಮರ್ಪಕವಾದ ಕಾನೂನು ತರಬೇಕಾಗಿದೆ . ನಮ್ಮ ಶಿಕ್ಷಾ ವಿಧಾನವು ರೆಫಾರ್ಮಟಾರಿ (ಎಂದರೆ ಸುಧಾರಣಾ ಶಿಕ್ಷಾ ವಿಧಾನ ) ಎಂದರೆ ತಪ್ಪು ಮಾಡಿದವನನ್ನು ನಾವು ಸುಧಾರಿಸುತ್ತೇವೆ ಎನ್ನುವ ವಿಚಾರ. ಇಲ್ಲಿ ತಪ್ಪು ಮಾಡದವನನ್ನು ಹಲವು ದಶಕಗಳ ಕಾಲ ಜೈಲಿನಲ್ಲಿಟ್ಟು ವಿಚಾರಣೆ ಮಾಡಿ. ಆತ ಅಮಾಯಕ ಎಂದು ತಿಳಿದಾಗ ಆತನಿಗೆ ಯಾವುದೇ ಪರಿಹಾರ ನೀಡದೆ ಹಾಗೆಯೇ ಬಿಟ್ಟುಬಿಡುವುದು ನಿಜಕ್ಕೂ ನಮ್ಮ ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತದಲ್ಲಿ ನಡೆಯುತ್ತಿರುವ ಅತ್ಯಂತ ಘೋರವಾದ ಅಪರಾಧ. ಇದರ ಕುರಿತು ಸರಕಾರಗಳು ಗಂಭೀರವಾಗಿ ಯೋಚಿಸಿ ಸೂಕ್ತ ಪರಿಹಾರ ಕ್ರಮಗಳನ್ನು ಕೈಗೊಳ್ಳಬೇಕಾದ ಅವಶ್ಯಕತೆ ಖಂಡಿತಾ ಇದೆ.

Hot Topics

ರಾಜ್ಯದಲ್ಲಿ ಮೇ 10 ರಿಂದ ಮೇ 24ರವರೆಗೆ ಲಾಕ್’ಡೌನ್

ಬೆಂಗಳೂರು: ಕರ್ನಾಟಕದಲ್ಲಿ ಮೇ 10 ರಿಂದ ಮೇ 24 ವರೆಗೆ ಲಾಕ್'ಡೌನ್ ವಿಧಿಸಲಾಗಿದೆ.ಲಾಕ್'ಡೌನ್ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಬೆಳಿಗ್ಗೆ 6-10 ಗಂಟೆಯವರೆಗೆ ಅಗತ್ಯ ವಸ್ತುಗಳಿಗೆ ಅವಕಾಶವಿದೆ. ನಂತರ ಯಾರು ಕೂಡ ರಸ್ತೆಗೆ ಇಳಿಯುವಂತಿಲ್ಲವೆಂದು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.ಸೋಮವಾರದಿಂದ...

ಉಡುಪಿಯಲ್ಲಿ ಇಂದು 1526 ಮಂದಿಗೆ ಕೋರೊನಾ ಪಾಸಿಟಿವ್, ಐದು ಮಂದಿ ಮೃತ್ಯು

ಉಡುಪಿ: ಜಿಲ್ಲೆಯಲ್ಲಿ ಇಂದು ಒಟ್ಟು 1526 ಮಂದಿಗೆ ಕೋರೊನಾ ಪಾಸಿಟಿವ್ ಆಗಿದೆ. ಇಂದಿನ ವರದಿಯಂತೆ ಐದು ಮಂದಿ ಮೃತಪಟ್ಟಿದ್ದಾರೆ.ಜಿಲ್ಲೆಯಲ್ಲಿ ಪ್ರಸ್ತುತ 5063 ಸಕ್ರಿಯ ಪ್ರಕರಣಗಳಿವೆ. 384 ಮಂದಿ ಆಸ್ಪತ್ರೆಯಿಂದ ಬಿಡುಗಡೆಗೊಂಡಿದ್ದಾರೆ‌. ಜಿಲ್ಲೆಯಲ್ಲಿ...

ಉಡುಪಿಯಲ್ಲಿ ಸಂಪೂರ್ಣ ಲಾಕ್’ಡೌನ್ ಮಾಡಿ – ಸಂಸದೆ ಶೋಭಾ ಕರಂದ್ಲಾಜೆ

ಉಡುಪಿ: ಜಿಲ್ಲೆಯಲ್ಲಿ ಕೋವಿಡ್ ಪ್ರಕರಣಗಳ ಸಂಖ್ಯೆ ದಿನದಿಂದ ದಿನಕ್ಕೆ ಹೆಚ್ಚುತ್ತಿದೆ. ಜಿಲ್ಲೆಯಲ್ಲಿ ಜನತಾ ಲಾಕ್‌ಡೌನ್ ನಿಂದ ನಿಯಂತ್ರಣ ಕಷ್ಟ ಅನಿಸುತ್ತೆ. ಕಳೆದ ವರ್ಷದಂತೆ ಸಂಪೂರ್ಣ ಲಾಕ್‌ಡೌನ್‌ ಮಾಡಿ, ಅವಶ್ಯಕ ವಸ್ತುಗಳಿಗೆ ಮಾತ್ರ ಅವಕಾಶ...

Related Articles

ಕರಾವಳಿಯ ಆ ಎರಡು ಘಟನೆ – ಒಂದೇ ಮನಸ್ಥಿತಿ!

ಸಂಜೆ ಹೊತ್ತು ಕುಳಿತು ಮೊಬೈಲ್ ಸ್ಕ್ರೋಲ್ ಮಾಡುತ್ತಿರುವಾಗ ಎರಡು ವೀಡಿಯೋ ಗಳು ಗಮನ ಸೆಳೆದವು. ಮೊದಲನೆಯ ವೀಡಿಯೋದಲ್ಲಿ ಒಂದು ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ಇಬ್ಬರು ಹುಡುಗರು, ಇಬ್ಬರು ಹುಡುಗಿಯರು ಕುಳಿತುಕೊಂಡು ಸ್ಮ್ಯಾಕ್ಸ್ ತಿನ್ನುತ್ತಿದ್ದರು. ತಕ್ಷಣ ಅತ್ತ...

ಈ ವಿಷಯದ ಕುರಿತು ನಾವೇಕೆ ಮಾತಾಡಬಾರದು?

ಇಷ್ಟೇ ಆಕೆ ಬರೆದದ್ದು. ಜತೆಗೆ ಸಿಎನ್ ಎನ್ ಸುದ್ದಿಸಂಸ್ಥೆ ಭಾರತದಲ್ಲಿ ನಡೆಯುತ್ತಿರುವ ರೈತ ಹೋರಾಟದ ಕುರಿತು ಮಾಡಿರುವ ವಿಸ್ತ್ರತ ವರದಿಯ ಲಿಂಕ್ ಶೇರ್ ಮಾಡಿದ್ದರು. ನೋಡನೋಡುತ್ತಿದ್ದಂತೆ ಅದು ಲಕ್ಷಾಂತರ ರೀಟ್ವೀಟ್ ಗಳಾದವು. #Rihanna...

ಕೃಷಿ ಕಾಯಿದೆಗಳು ಮತ್ತು ಆದಾನಿ, ಅಂಬಾನಿಗಳ ಲಾಭಗಳು

ಲೇಖಕರು: ಶಿವ ಸುಂದರ್ಕಳೆದ ೪೭ ದಿನಗಳಿಂದ ದೆಹಲಿಗೆ ಮುತ್ತಿಗೆ ಹಾಕಿರುವ ಚರಿತ್ರಾರ್ಹ ರೈತ ಚಳವಳಿ ಒಂದು ದೇಶವ್ಯಾಪಿ ಬೃಹತ್ ಜನಾಂದೋಲನದ ರೂಪ ಪಡೆದುಕೊಂಡು ನಿರ್ಣಾಯಕ ಘಟ್ಟ ಪ್ರವೇಶಿಸಿದೆ. ಅದರಲ್ಲೂ ರೈತ ಚಳವಳಿಯು ಜನವರಿ...
Translate »
error: Content is protected !!