ಹಳ್ಳಿಯನ್ನು ಚಂಡಮಾರುತದಿಂದ ರಕ್ಷಿಸಲು 25 ಎಕರೆ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ಮ್ಯಾಂಗ್ರೋವ್ ಕಾಡು ಬೆಳೆಸಿದ ಒರಿಸ್ಸಾದ ಈ ವ್ಯಕ್ತಿ – ಕರಾವಳಿಯ ಜನ ಓದಲೇ ಬೇಕಾದ ಸ್ಟೋರಿ!

ಭಾರತ ದೇಶ ಅತ್ಯಂತ ವೈಪರೀತ್ಯ ಹವಾಮಾನ ತಾಣಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದಾದ ಒಡಿಶಾ ರಾಜ್ಉದ ಇತರ ನೈಸರ್ಗಿಕ ವಿಕೋಪಗಳೊಂದಿಗೆ ಪ್ರವಾಹ, ಚಂಡಮಾರುತಗಳು, ಬಿರುಗಾಳಿಗಳು, ಬರಗಳನ್ನು ಅನುಭವಿಸುತ್ತಿರುತ್ತದೆ. ಹವಾಮಾನ ವೈಪರೀತ್ಯದ ಕಾರಣಕ್ಕೆ ಈ ರಾಜ್ಯದ ಆರು ಕರಾವಳಿ ಜಿಲ್ಲೆಗಳ 492 ಕಿ.ಮೀ ವಿಸ್ತಾರವಾದ ಕರಾವಳಿಯು ಈ ಹಿಂದೆ ಭಾರೀ ಭೂ ಸವೆತವನ್ನು ಕಂಡಿದೆ.

ಹೆಚ್ಚು ಹವಾಮಾನ ವೈಪರೀತ್ಯಕ್ಕೀಡಾಗುವ ಆರು ಜಿಲ್ಲೆಗಳಲ್ಲಿ ಕೇಂದ್ರಪರಾ ಸೇರಿದೆ. ಉಳಿದವುಗಳೆಂದರೆ ಪೆಂಥಾ, ಗಹಿರ್ಮಾಥ ಮತ್ತು ಸತಾಭ್ಯಾ-ಇವು ಹೆಚ್ಚಿನ ಸಮುದ್ರ ಕೊರೆತಕ್ಕೆ ಈಡಾದ ಪ್ರದೇಶಗಳು.

ಇದರ ಪರಿಣಾಮ ಎಷ್ಟು ಗಂಭೀರವಾಗಿದೆ ಎಂದರೆ 1970 ರ ದಶಕದಿಂದ ಐದು ಗ್ರಾಮಗಳು ಸಮುದ್ರದಲ್ಲಿ ಕೊಚ್ಚಿ ಹೋಗಿವೆ. ಸರ್ಕಾರ ಗ್ರಾಮಸ್ಥರನ್ನು ನೆರೆಯ ಸ್ಥಳಗಳಿಗೆ ಸ್ಥಳಾಂತರಿಸಿತು. ಸ್ಥಳಾಂತರವೆಂಬುವುದು ಇಲ್ಲಿನ ಸ್ಥಳೀಯರಿಗೆ ಹೊಸ ಪರಿಕಲ್ಪನೆಯಲ್ಲ. 2017-18ರ ಆಸುಪಾಸಿನಲ್ಲಿ ಸತ್ಭಯ ಗ್ರಾಮ ಪಂಚಾಯಿತಿಯ ಐದು ಗ್ರಾಮಗಳು ನಕ್ಷೆಯಿಂದ ಕಣ್ಮರೆಯಾಗಿದ್ದು ಇತ್ತೀಚಿಗಿನ ಉದಾಹರಣೆಯಾಗಿದೆ. ಈ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ 700 ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ಸ್ಥಳೀಯರನ್ನು ಸರ್ಕಾರ ಬಾಗಪತಿಯ ಗ್ರಾಮಕ್ಕೆ ಸ್ಥಳಾಂತರಿಸಿದೆ ”ಎಂದು ಪರಿಸರವಾದಿ ಬಿಜಯ್ ಕುಮಾರ್ ಕಬಿ ಮಾಹಿತಿ ನೀಡುತ್ತಾರೆ.

ಗಡಿಯುದ್ದಕ್ಕೂ ಮಣ್ಣಿನ ಸವೆತವನ್ನು ತಡೆಗಟ್ಟಲು ಸರ್ಕಾರ ಭೂ-ಸಂಶ್ಲೇಷಿತ ಕೊಳವೆಗಳನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಿತು. ಆದರೆ ಅದರಿಂದ ಭೂ ಸವೆತ ತಡೆಯಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗಲಿಲ್ಲ ಎಂದು ಬಿಜಯ್ ಹೇಳುತ್ತಾರೆ.

“ಯಾವುದೇ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನವು ಹವಾಮಾನದ ತೀವ್ರತೆಯನ್ನು ತಡೆದುಕೊಳ್ಳುವಂತಿಲ್ಲ. ಪ್ರಕೃತಿ ಮಾತ್ರ ಇಂತಹ ವಿನಾಶದಿಂದ ನಮ್ಮನ್ನು ರಕ್ಷಿಸಬಲ್ಲದು ”ಎಂದು ಅವರು ಪರಿಸರವಾದಿ ಬಹಳ ಬಿಜಯ್ ಅವರ ಅಚಲ ನಂಬಿಕೆ.

ಖಿರೊಕೋಟ್ ಅಂತಹ ಒಂದು ಹಳ್ಳಿಯಾಗಿದ್ದು, 1970 ರ ದಶಕದಲ್ಲಿ ಸೂಪರ್ ಸೈಕ್ಲೋನ್’ಗೆ ಗುರಿಯಾಗಿ ಭಾರೀ ಸವೆತಕ್ಕೆ ನಲುಗಿದ ನಂತರ ಆ ಪ್ರದೇಶ ಸಮುದ್ರದಿಂದ ನುಂಗಲ್ಪಟ್ಟಿತು. ಇದರಿಂದ ಗ್ರಾಮಸ್ಥರು ಐದು ಕಿ.ಮೀ ದೂರದಲ್ಲಿರುವ ಹತ್ತಿರದ ಬಾದಕೋಟ್ ಗ್ರಾಮಕ್ಕೆ ಸ್ಥಳಾಂತರಗೊಂಡರು. ಸಮುದ್ರದ ಪ್ರವೇಶ ದ್ವಾರ ಮತ್ತು ಉಪ್ಪುನೀರಿನ ನಡುವೆ ಇರುವ ಗ್ರಾಮವು ಚಂಡಮಾರುತಗಳಿಂದಾಗಿ ಅದೇ ವಿದ್ಯಮಾನಕ್ಕೆ ಸಾಕ್ಷಿಯಾಯಿತು. ಭಿತಾರ್ಕನಿಕಾ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಉದ್ಯಾನವನವು ಪ್ರಸ್ತುತ ಸ್ಥಳಾಂತರಗೊಂಡ ಜನ ವಾಸಿಸುವ ಸಮೀಪವಿದೆ.

2008 ರಲ್ಲಿ, ಬಿಜಯ್ ಬಾದಕೋಟ್‌ಗೆ ಭೇಟಿ ನೀಡಿದರು. ಕೇವಲ 2 ಕಿ.ಮೀ ಅಷ್ಟು ಚಾಚಿಕೊಂಡಿರುವ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ಸುಮಾರು 300 ಮೀ ನಷ್ಟು ಪ್ರದೇಶ ಸಮುದ್ರದ ಪಾಲಾಗಿತ್ತು. ಗ್ರಾಮಸ್ಥರು ಮತ್ತೊಮ್ಮೆ ಅದೇ ಭಯ ಮತ್ತು ಭೂ ಸವೆತದ ಬೆದರಿಕೆಯೊಂದಿಗೆ ಜೀವನ ನಡೆಸುತ್ತಿರುವುದು ಕಂಡು ಬಂತು.

ಆದಾಗ್ಯೂ, ಬಿಜಯ್ ಅವರು ನಡೆಸಿದ 12 ವರ್ಷಗಳ ಸತತ ಪ್ರಯತ್ನಗಳು ಯಶಸ್ಸಿನತ್ತ ಸಾಗಿಸಿದೆ. ಇದು ಗ್ರಾಮವನ್ನು ಭೀಕರ ಭೂ ಸವೆತದಿಂದ ರಕ್ಷಿಸಿದೆ. 25 ಎಕರೆ ಬಂಜರು ಭೂಮಿಯಲ್ಲಿ ನೈಸರ್ಗಿಕ ತಡೆಗೋಡೆ ಸೃಷ್ಟಿಸಲು 15,000 ಮ್ಯಾಂಗ್ರೋವ್‌ಗಳನ್ನು ನೆಡುವುದರ ಮೂಲಕ ಬೃಹತ್ ಕಾರ್ಯವನ್ನು ಸಾಧಿಸಲಾಯಿತು. ಅವರು ತಮ್ಮ ಕಠಿಣ ಸಾಧನೆಯ ಬಗ್ಗೆ ‘ದಿ ಬೆಟರ್ ಇಂಡಿಯಾ’ದೊಂದಿಗೆ ಮಾಹಿತಿ ಹಂಚಿಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ.

ಮ್ಯಾಂಗ್ರೋವ್‌ಗಳು ನೈಸರ್ಗಿಕ ಕರಾವಳಿ ಅರಣ್ಯವು ಹವಾಮಾನ ವೈಪರೀತ್ಯದ ಕಠಿಣ ಪರಿಣಾಮವನ್ನು ತಡೆದುಕೊಳ್ಳಲಿ ಬಲವಾದ ಬೇಲಿಯಾಗಿ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಭೂ ಸವೆತವನ್ನು ತಡೆಯುತ್ತದೆ.

“ನಾವು 15,000 ಮರಗಳನ್ನು ನೆಟ್ಟಿದ್ದೇವೆ, ಆದರೆ ಅವು ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ 50,000 ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ಮರಗಳಾಗಿ ಬೆಳೆದಿವೆ” ಎಂದು ಬಿಜಯ್ ಹೆಮ್ಮೆಯಿಂದ ಹೇಳುತ್ತಾರೆ.

“ವರ್ಷಗಳ ಕಾಲ ಅರಣ್ಯವನ್ನು ಕಾಪಾಡಿದ ಗ್ರಾಮಸ್ಥರ ಪ್ರಾಮಾಣಿಕ ಪ್ರಯತ್ನಗಳಿಗೆ ಧನ್ಯವಾದಗಳು. 32 ಜಾತಿಯ ಮ್ಯಾಂಗ್ರೋವ್‌ಗಳೊಂದಿಗೆ ರಚಿಸಲಾದ ಆವಾಸಸ್ಥಾನದಲ್ಲಿ ಪಕ್ಷಿಗಳ ಚಿಲಿಪಿಲಿ ಮತ್ತು ಜೀವವೈವಿಧ್ಯತೆಯು ಪ್ರವರ್ಧಮಾನಕ್ಕೆ ಬರುತ್ತಿರುವುದರಿಂದ ಗ್ರಾಮಸ್ಥರು ಈಗ ಹಸಿರು ಕಾಡಿನ ರಕ್ಷಣೆಯಲ್ಲಿ ತೊಡಗಿಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆಂದು ಸಂತೋಷದಿಂದ ಬಿಜಯ್ ಹೇಳುತ್ತಾರೆ.

ಅವಿಕ್ನಿಯಾ, ಕಾಂಡೆಲಿಯಾ, ರೈಜೋರಾ ಮುಂತಾದ ಜಾತಿಗಳೊಂದಿಗೆ ಮ್ಯಾಂಗ್ರೋವ್ ಕಾಡುಗಳ ಪರಿಸರ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯು ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಹೊಂದುತ್ತಿದೆ. ಒಂದು ಹಯೆನಾ, ಕಾಡುಹಂದಿ, ಸರೀಸೃಪಗಳು ಮತ್ತು ವಲಸೆ ಹಕ್ಕಿಗಳಂತಹ ವನ್ಯಜೀವಿ ವೀಕ್ಷಣೆಗೆ ಇದು ಜನಪ್ರಿಯ ತಾಣವಾಗಿ ಮಾರ್ಪಟ್ಟಿದೆ.

ಕೇಂದ್ರಪರಾ ಮೂಲದ ಬಿಜಯ್ ಅವರು ಕೃಷಿ ಕುಟುಂಬಕ್ಕೆ ಸೇರಿದವರಾಗಿದ್ದು ಕಾಡು ಪ್ರಾಣಿಗಳು ಮತ್ತು ಪರಿಸರ ಸಮಸ್ಯೆಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಕೆಲಸ ಮಾಡಲು ಆಕ್ಷನ್ ಫಾರ್ ಪ್ರೊಟೆಕ್ಷನ್ ಆಫ್ ವೈಲ್ಡ್ ಅನಿಮಲ್ಸ್ (ಎಪಿಒವಾ) ಎನ್ನುವ ಸಂಸ್ಥೆಯನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸಿದರು. ಬಿಜಯ್ ಅವರು ಗ್ರಾಮ ಎದುರಿಸುತ್ತಿರುವ ಪ್ರಾಕೃತಿಕ ವಿಕೋಪಗಳ ಬಗ್ಗೆ ತಿಳಿದುಕೊಂಡರು ನಂತರ ಸಂರಕ್ಷಣಾ ಮಾರ್ಗೊಪಾಯಗಳೊಂದಿಗೆ ಅದನ್ನು ತಡೆಯಲು ಪ್ರಮಾಣಿಕ ಪ್ರಯತ್ನದಲ್ಲಿ ತಮ್ಮನ್ನು ತಾವು ತೊಡಗಿಸಿಕೊಂಡರು.

“ನಾನು ಪರಿಸರ ವಿಪತ್ತುಗಳ ಪರಿಣಾಮಕ್ಕೆ ಸಾಕ್ಷಿಯಾಗಿದ್ದೇನೆ.ಅದರ ಪರಿಣಾಮಗಳನ್ನು ನನ್ನ ಜೀವನದುದ್ದಕ್ಕೂ ಅನುಭವಿಸಿದ್ದೇನೆ. ಮ್ಯಾಂಗ್ರೋವ್‌ಗಳು ಮಾತ್ರ ಸಮಸ್ಯೆಗೆ ಪರಿಹಾರವೆಂದು ನನಗೆ ತಿಳಿದಿದೆ. ಪುನರಾವರ್ತಿತ ಅನಾಹುತಗಳಿಂದಾಗಿ ಅನೇಕ ಮ್ಯಾಂಗ್ರೋವ್ ಕಾಡುಗಳು ಕಳೆದುಹೋಗಿವೆ ಆದರೆ ಮಾನವ ಜೀವನದ ಮೇಲೆ ಚಂಡಮಾರುತಗಳ ಪ್ರಭಾವವನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡುವಲ್ಲಿ ಅದರ ಪಾತ್ರ ಅತ್ಯಗತ್ಯ ”ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳುತ್ತಾರೆ.

ಒಂದು ಉದಾಹರಣೆಯನ್ನು ಉಲ್ಲೇಖಿಸಿ ಮಾತನಾಡಿದ ಅವರು, “1999 ರಲ್ಲಿ ಸೂಪರ್ ಚಂಡಮಾರುತವು ಜಗತ್ಸಿಂಗ್‌ಪುರ ಜಿಲ್ಲೆಯಲ್ಲಿ 10,000 ಜನರನ್ನು ಬಲಿ ಪಡೆಯಿತು. ಏಕೆಂದರೆ ನೀರು 20 ಅಡಿ ಎತ್ತರಕ್ಕೆ ಏರಿಕೆ ಕಂಡಿತ್ತು. ಮ್ಯಾಂಗ್ರೋವ್ ಹೊಂದಿರುವ ಕೇಂದ್ರಪಾರದ ಕೆಲವು ಭಾಗಗಳಲ್ಲಿ 2,000 ಜನರು ಪ್ರಾಣ ಕಳೆದುಕೊಂಡರು. ಎರಡೂ ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಚಂಡಮಾರುತದ ತೀವ್ರತೆಯು ಒಂದೇ ಆಗಿರುತ್ತದೆ. ಆದರೆ ನಂತರದ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ಮ್ಯಾಂಗ್ರೋವ್ ಇರುವ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ಚಂಡ ಮಾರುತದ ತೀವ್ರತೆ ಕಡಿಮೆ ಇರುವುದನ್ನು ಕಂಡುಕೊಳ್ಳಲಾಯಿತು ” ಈ ಘಟನೆಯು ತನಗೆ ಮತ್ತು ಸ್ಥಳೀಯರಿಗೆ ಮ್ಯಾಂಗ್ರೋವ್‌ಗಳ ಮಹತ್ವವನ್ನು ಅರಿತುಕೊಳ್ಳುವಂತೆ ಮಾಡಿದೆ ಎಂದು ಅಭಿಪ್ರಾಯ ಪಟ್ಟಿದ್ದಾರೆ.

ಮೊದಲು ಈ ಕಾರ್ಯಕ್ಕೆ ಅವರು ಸ್ಥಳೀಯರನ್ನು ಸಜ್ಜುಗೊಳಿಸಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದರು. ಮ್ಯಾಂಗ್ರೋವ್ ಮತ್ತು ಅದರ ತೋಟದ ಬಗ್ಗೆ ಜಾಗೃತಿ ಮೂಡಿಸಿದರು. ಬಿಜಯ್ ಸಸಿಗಳನ್ನು ರಚಿಸಲು ಬೀಜಗಳನ್ನು ಹಂಚಿಕೊಂಡರು. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಇದು ಸುಗಮ ಅನುಭವವಾಗಿರಲಿಲ್ಲ. “ಮ್ಯಾಂಗ್ರೋವ್ಗಳನ್ನು ನೆಡುವುದರಿಂದ ಪರಿಣಾಮವನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ ಎಂದು ಜನರು ಆರಂಭದಲ್ಲಿ ನಂಬಲಿಲ್ಲ. ಕರಾವಳಿಯನ್ನು ರಕ್ಷಿಸಲು ಕಾಡುಗಳು ವಹಿಸಿದ ಪಾತ್ರದ ಬಗ್ಗೆ ಗ್ರಾಮಸ್ಥರಿಗೆ ಮನವರಿಕೆ ಮಾಡುವುದು ಕಷ್ಟಕರವಾಯಿತು. ಇದಲ್ಲದೆ, ನಿವಾಸಿಗಳನ್ನು ಮನವೊಲಿಸುವುದು ಮತ್ತು ಮ್ಯಾಂಗ್ರೋವ್ಗಳನ್ನು ನೆಡುವುದರ ಮೂಲಕ ಪರಿಸರ ಸಂರಕ್ಷಣೆ ಸಾಧ್ಯ ಎಂದು ಮನವೊಲಿಕೆ ಮಾಡುವುದು ಸವಾಲಿನ ಸಂಗತಿಯಾಗಿದೆ, ”ಎಂದೂ ಹೇಳುತ್ತಾರೆ.

ಗ್ರಾಮದ ಜನ ,ಅರಣ್ಯ ಇಲಾಖೆ ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ಮತ್ತು ಬಿಜಯ್ ಅವರು ಕಾಡುಗಳನ್ನು ನೆಡುವ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದರು. ಕೆಲಸವು ಹೆಚ್ಚಾಗುತ್ತಿದ್ದಂತೆ ಹೆಚ್ಚಿನ ಸ್ಥಳೀಯರು ಕಾರ್ಯಕ್ರಮದಲ್ಲಿ ಸೇರಿಕೊಂಡರು. “ಜನರು ಭೇಟಿ ನೀಡಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದರು ಮತ್ತು ಕೆಲಸದ ಪ್ರಗತಿಯನ್ನು ವೀಕ್ಷಿಸಿದರು. ಅಂತಿಮವಾಗಿ, ಗ್ರಾಮಸ್ಥರು ಸಕ್ರಿಯವಾಗಿ ಪಾಲ್ಗೊಂಡರು ಮತ್ತು ಅರಣ್ಯವನ್ನು ಹಾನಿ ಮತ್ತು ಮರ ಕಡಿಯುವಿಕೆಯಂತಹ ಮಾನವ ಜನ್ಯ ಬೆದರಿಕೆಗಳಿಂದ ರಕ್ಷಿಸಲು ಶಿಫ್ಟ್‌ಗಳಲ್ಲಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದರು. ಏಳು ವರ್ಷಗಳ ಕಾಲ ಗ್ರಾಮಸ್ಥರು ಅರಣ್ಯಕ್ಕೆ ಸಾಮಾಜಿಕ ಬೇಲಿಯಾಗಿ ರಕ್ಷಿಸುವ ಪ್ರಾಮಾಣಿಕ ಪ್ರಯತ್ನಗಳನ್ನು ಮಾಡಿದರು.

ಮ್ಯಾಂಗ್ರೋವ್ಗಳು ನಿಧಾನವಾಗಿ ಬೆಳೆಯುತ್ತವೆ. ಅದು ಬೆಳೆಯಲು ಬಹಳಷ್ಟು ಸಮಯದ ಅವಶ್ಯಕತೆ ಕೂಡ ಇದೆ.ಮರಗಳ ಸುತ್ತಲೂ ಹುಲ್ಲು ಬೆಳೆಯಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದಾಗ ಮತ್ತು ಕಳೆಗಳು ಪ್ರವರ್ಧಮಾನಕ್ಕೆ ಬರುತ್ತಿದ್ದಂತೆ ಇದು ದನಕರುಗಳಿಗೆ ಮೇವಿನ ಸಮೃದ್ಧ ಮೂಲವಾಯಿತು ಎಂದು ಬಿಜಯ್ ಹೇಳುತ್ತಾರೆ.

“ಮ್ಯಾಂಗ್ರೋವ್‌ಗಳ ಬೇರುಗಳ ಸಮೀಪವಿರುವ ಹಿನ್ನೀರು ಮತ್ತು ನದಿ ಪ್ರದೇಶವು ಮೀನುಗಾರಿಕಾ ವಲಯಗಳಾಗಿ ಮಾರ್ಪಟ್ಟವು. ಏಕೆಂದರೆ ಮೀನುಗಳನ್ನು ಅನುಕೂಲಕರ ಆವಾಸಸ್ಥಾನದಲ್ಲಿ ಬೆಳೆಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಅದರಿಂದ ಗ್ರಾಮಸ್ಥರು ಜೀವನೋಪಾಯಕ್ಕೂ ಅನುಕೂಲವಾಯಿತು ”ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳುತ್ತಾರೆ.

ಪರಿಸರ ವ್ಯವಸ್ಥೆಗಳು ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಹೊಂದುತ್ತಿದ್ದಂತೆ, ಪ್ರಯತ್ನಗಳು ಫಲಿತಾಂಶಗಳನ್ನು ನೀಡಲಾರಂಭಿಸಿದವು. “ಈ ಪ್ರದೇಶವು ಪ್ರತಿವರ್ಷ ಚಂಡಮಾರುತಗಳಿಗೆ ಸಾಕ್ಷಿಯಾಗುತ್ತದೆ. ಆದರೆ 2016 ರಿಂದ ಹೆಚ್ಚಿನ ಭೂ ಸವೆತ ಸಂಭವಿಸಿಲ್ಲ. ಮರಗಳು ಸುಮಾರು 50,000 ಕ್ಕೆ ಹರಡಿ ಭಾರೀ ಉಬ್ಬರವಿಳಿತ ಮತ್ತು ಚಂಡಮಾರುತಗಳಿಂದ ಬಲಿಷ್ಠ ಬೇಲಿಯಂತೆ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತಿವೆ ”ಎಂದು ಬಿಜಯ್ ಹೇಳುತ್ತಾರೆ.

Hot Topics

ರಾಜ್ಯದಲ್ಲಿ ಮೇ 10 ರಿಂದ ಮೇ 24ರವರೆಗೆ ಲಾಕ್’ಡೌನ್

ಬೆಂಗಳೂರು: ಕರ್ನಾಟಕದಲ್ಲಿ ಮೇ 10 ರಿಂದ ಮೇ 24 ವರೆಗೆ ಲಾಕ್'ಡೌನ್ ವಿಧಿಸಲಾಗಿದೆ.ಲಾಕ್'ಡೌನ್ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಬೆಳಿಗ್ಗೆ 6-10 ಗಂಟೆಯವರೆಗೆ ಅಗತ್ಯ ವಸ್ತುಗಳಿಗೆ ಅವಕಾಶವಿದೆ. ನಂತರ ಯಾರು ಕೂಡ ರಸ್ತೆಗೆ ಇಳಿಯುವಂತಿಲ್ಲವೆಂದು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.ಸೋಮವಾರದಿಂದ...

ಉಡುಪಿಯಲ್ಲಿ ಇಂದು 1526 ಮಂದಿಗೆ ಕೋರೊನಾ ಪಾಸಿಟಿವ್, ಐದು ಮಂದಿ ಮೃತ್ಯು

ಉಡುಪಿ: ಜಿಲ್ಲೆಯಲ್ಲಿ ಇಂದು ಒಟ್ಟು 1526 ಮಂದಿಗೆ ಕೋರೊನಾ ಪಾಸಿಟಿವ್ ಆಗಿದೆ. ಇಂದಿನ ವರದಿಯಂತೆ ಐದು ಮಂದಿ ಮೃತಪಟ್ಟಿದ್ದಾರೆ.ಜಿಲ್ಲೆಯಲ್ಲಿ ಪ್ರಸ್ತುತ 5063 ಸಕ್ರಿಯ ಪ್ರಕರಣಗಳಿವೆ. 384 ಮಂದಿ ಆಸ್ಪತ್ರೆಯಿಂದ ಬಿಡುಗಡೆಗೊಂಡಿದ್ದಾರೆ‌. ಜಿಲ್ಲೆಯಲ್ಲಿ...

ಉಡುಪಿಯಲ್ಲಿ ಸಂಪೂರ್ಣ ಲಾಕ್’ಡೌನ್ ಮಾಡಿ – ಸಂಸದೆ ಶೋಭಾ ಕರಂದ್ಲಾಜೆ

ಉಡುಪಿ: ಜಿಲ್ಲೆಯಲ್ಲಿ ಕೋವಿಡ್ ಪ್ರಕರಣಗಳ ಸಂಖ್ಯೆ ದಿನದಿಂದ ದಿನಕ್ಕೆ ಹೆಚ್ಚುತ್ತಿದೆ. ಜಿಲ್ಲೆಯಲ್ಲಿ ಜನತಾ ಲಾಕ್‌ಡೌನ್ ನಿಂದ ನಿಯಂತ್ರಣ ಕಷ್ಟ ಅನಿಸುತ್ತೆ. ಕಳೆದ ವರ್ಷದಂತೆ ಸಂಪೂರ್ಣ ಲಾಕ್‌ಡೌನ್‌ ಮಾಡಿ, ಅವಶ್ಯಕ ವಸ್ತುಗಳಿಗೆ ಮಾತ್ರ ಅವಕಾಶ...

Related Articles

ಛೋಟ ರಾಜನ್ ಮೃತಪಟ್ಟಿಲ್ಲ – ಏಮ್ಸ್ ಸ್ಪಷ್ಟನೆ

ನವದೆಹಲಿ: ಭೂಗತ ಪಾತಕಿ ಛೋಟಾ ರಾಜನ್ ಸತ್ತಿಲ್ಲ, ಜೀವಂತವಾಗಿರುವುದಾಗಿ ಆಲ್ ಇಂಡಿಯಾ ಇನ್ಸ್ಟಿಟ್ಯೂಟ್ ಆಫ್ ಮೆಡಿಕಲ್ ಸೈನ್ಸಸ್ (ಏಮ್ಸ್) ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ಸ್ಪಷ್ಟಪಡಿಸಿದ್ದಾರೆ.ಛೋಟಾ ರಾಜನ್ ಅವರು ಶುಕ್ರವಾರ ಕೋವಿಡ್ ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ರೋಗದಿಂದ ಮೃತಪಟ್ಟಿರುವ...

ಸಂಸದ ತೇಜಸ್ವಿ ಕರೆದಿದ್ದಕ್ಕೆ ನಾನು ಹೋಗಿದ್ದೆ, ಅವರಿಗೆ ಯಾರೋ ತಪ್ಪು ಮಾಹಿತಿ ನೀಡಿದ್ದಾರೆ – ಬಿಜೆಪಿ ಶಾಸಕ ಉದಯ್ ಗರುಡಾಚಾರ್

ಬೆಂಗಳೂರು: ಸಂಸದ ತೇಜಸ್ವಿ ಕರೆದಿದ್ದಕ್ಕೆ ನಾನು ಹೋಗಿದ್ದೆ, ಅವರಿಗೆ ಯಾರೋ ತಪ್ಪು ಮಾಹಿತಿ ನೀಡಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಬಿಜೆಪಿ ಶಾಸಕ ಉದಯ್ ಗರುಡಾಚಾರ್ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.ಕೋವಿಡ್ ಹಾಸಿಗೆ ಬ್ಲಾಕಿಂಗ್ ವಿಚಾರದಲ್ಲಿ ಸಂಸದ ತೇಜಸ್ವಿ ಸೂರ್ಯ...

ರಾಜ್ಯದಲ್ಲಿ ಲಾಕ್’ಡೌನ್: ನೂತನ ಮಾರ್ಗಸೂಚಿಗಳು ಏನೇನು – ಸಂಪೂರ್ಣ ವಿವರ

ಬೆಂಗಳೂರು: ರಾಜ್ಯದಲ್ಲಿ COVID 19 ಪ್ರಸರಣದ ಸರಪಳಿಯನ್ನು ಮುರಿಯಲು ನೂತನ ಮಾರ್ಗಸೂಚಿಗಳನ್ನು ರೂಪಿಸಲಾಗಿದೆ.ಮೇ 10-24 ವರೆಗೆ ಸಂಪೂರ್ಣ ಲಾಕ್'ಡೌನ್ ಇರಲಿದ್ದು ಈ ಕೆಳಗಿನ ಮಾರ್ಗಸೂಚಿಗಳು ಕಡ್ಡಾಯವಾಗಿ ಜಾರಿಯಾಗಲಿದೆ.(ಆದೇಶ ಸಂಖ್ಯೆ ಆರ್ಡಿ 158...
Translate »
error: Content is protected !!